Thực hiện chỉ đạo của Giám đốc Sở GTVT Hà Nội ngày 14/12/2009. Trung tâm quản lý và điều hành giao thông đô thị Hà Nội tổ chức thí điểm hoạt động xe buýt nhanh
Thực hiện chỉ đạo của Giám đốc Sở GTVT Hà Nội ngày 14/12/2009. Trung tâm quản lý và điều hành giao thông đô thị Hà Nội tổ chức thí điểm hoạt động xe buýt nhanh từ ngày 15/12/2009 với 06 tuyến như sau:
- Tuyến 02: Bác Cổ - BX Yên Nghĩa.
- Tuyến 08: Long Biên – Đông Mỹ.
- Tuyến 16: BX Giáp Bát – BX Mỹ Đình.
- Tuyến 28: BX Giáp Bát – Đông Ngạc.
- Tuyến 32: BX Giáp Bát - Nhổn.
- Tuyến 54: Long Biên - Bắc Ninh.
Để bảo đảm thuận lợi cho việc đi lại của người dân cũng như đáp ứng đúng tiêu chí của tuyến buýt nhanh nên tuyến buýt số 8 và tuyến số 28 sẽ phải thay đổi lộ trình.
Tuyến 08 (Long Biên - Đông Mỹ): Chiều đi, Long Biên (Yên Phụ - Khoang 2) - Yên Phụ - Điểm trung chuyển Long Biên - Trần Nhật Duật - Nguyễn Hữu Huân - Ngô Quyền - Lý Thường Kiệt - Bà Triệu - Đại Cồ Việt - Giải Phóng - Đường Ngọc Hồi - Ngũ Hiệp - Đông Mỹ. Chiều về đi từ Đông Mỹ theo hướng ngước lại đến Đại Cồ Việt - Trần Khát Chân - Quay đầu tại đối diện số nhà 489 Trần Khát Chân - Trần Khát Chân - Phố Huế - Hàng Bài - Đinh Tiên Hoàng - Trần Nguyên Hãn - Hàng Tre - Trần Nhật Duật - Điểm trung chuyển Long Biên - Yên Phụ - Long Biên.
Tuyến 28, (Giáp Bát - Đông Ngạc): Chiều đi: BX Giáp Bát - Giải Phóng - Xã Đàn - Phạm Ngọc Thạch - Chùa Bộc - Thái Hà - Huỳnh Thúc Kháng - Nguyễn Chí Thanh - Kim Mã - Điểm trung chuyển Cầu Giấy - Cầu Giấy - Xuân Thủy - Phạm Văn Đồng - Tân Xuân - Chân cầu Thăng Long - Đông Ngạc. Chiều về, đi theo hướng ngược lại.
Theo chỉ đạo của PGĐ Sở GTVT Nguyễn Hoàng Linh: “Chỉ là chạy thử, nhưng nếu thành công sẽ cho chạy luôn, bất cập ở điểm nào thì điều chỉnh dần. Về cơ bản, các tuyến có tăng cường xe buýt nhanh vào giờ cao điểm sẽ không làm thay đổi biểu đồ chạy xe như hiện có trên các tuyến ấy”.
Một trong những tiêu chí được đặt ra đối với các tuyến buýt nhanh là bỏ bớt các điểm đỗ và tránh những điểm thường hay xay ra ùn tắc giao thông. Ví dụ tuyến buýt số 54 chỉ đỗ tại 11 điểm/36 điểm hiện có trên tuyến, tuyến 16 là 8/21 điểm, tuyến 08 là 10/34 điểm, tuyến 28 là 7/27 điểm, tuyến 32 là 12/32 điểm và tuyến 02 là 10/34 điểm. Giờ xe chạy cũng được tính toán hợp lý phù hợp với lượng khách đi xe buýt vào giờ cao điểm. Cụ thể vào các buổi sáng, trưa, chiều mỗi tuyến buýt nhanh sẽ có các giờ xe xuất bến tại các điểm đầu, cuối của các tuyến buýt trong cung giờ từ 6h -8h và từ 11h - 12h và từ 17h - 20h. Mỗi lượt xe buýt nhanh xuất bến cách nhau từ 45-60 phút và tiết kiệm thời gian đi lại cho hành khách khoảng 1 tiếng đồng hồ nếu đi suốt từ đầu đến cuối tuyến. Do đó, hành khách nào thường xuyên đi lại trên các tuyến buýt trên, nhất là thường đi thẳng từ đầu bến đến cuối bến sẽ tiết kiệm được rất nhiều thời gian khi đi xe buýt.
Thời gian phục vụ các tuyến buýt này sẽ hoạt động từ thứ 2 đến thứ 6 trừ các ngày lễ, tết. QT